ข่วงนกยูงไทย ณ วัดป่าถ้ำเทพนิมิต ต.ห้วยลาน อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา
สามารถเข้าดูชมนกยูงได้อย่างใกล้ชิดกว่าสถานที่อื่นอีกทั้งภายในบริเวณวัดยังมีนกยูง เชื่อง ให้ดูชมอย่างใกล้ชิดอีกด้วย เส้นทางการเดินทางเข้ามาดูชมนกยูงวัดถ้ำเทพนิมิต ใช้เส้นทาง อำเภอดอกคำใต้-อำเภอจุน ระหว่างบ้านห้วยตุ้ม บริเวณสามแยก หนองลาว หมู่ 9 ตำบลห้วยลาน อำเภอดอกคำใต้จังหวัดพะเยา ซึ่งสามารถขับรถเข้าไปตามเส้นทาง สะดวก ถึงวัด ชมนกยูงได้ตลอดทั้งวันและ นกยูงที่วัดแห่งนี้เป็นนกยูงพันธุ์ไทย
ทั้งนี้ ภายในบริเวณข่วงนกยูงวัดถ้ำเทพนิมิตจะมีฝูงนกยูงป่าบินลงมาจิกกินอาหารกันตลอดทั้งวัน จนได้ชื่อว่าเป็นแหล่งที่มีนกยูงมากที่สุดแห่งหนึ่งของจังหวัดพะเยา เวลาชมนกยูงมีกฎสำคัญ อย่าส่งเสียงและใช้แฟลชในการถ่ายภาพเพราะถ้านกยูงตกใจจะบินกลับเข้าป่าในทันทีช่วงเวลาในการชมนกยูงแบ่งออกเป็น 2 ช่วง คือช่วงเช้าเวลา 6:00 น - 8:30 น และช่วงบ่ายเวลาบ่าย 14.00 น. - 16.30
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlkmkLXvKl-_1Jcd8dnJDECr1m7Lk83_Ej-dWjk8G9sCgtai-YkExFUpROBEENnUccBxkPZ1SpIIP3AOOkvv5ckodQ4_zviRryDU5W4cMbuYxTn6TwFgkriCC3CG8WDg8dbupPUNC9seIa56J2wMPj107ISIf_hC8PYsapQRfAUldV7iadAZPXS_-0I64/w640-h386/431924139_1314178599531975_637155517275623759_n.jpg)
สามารถติดต่อวัดถ้ำเทพนิมิตร : 0811697122
#สุขทันทีที่เที่ยวพะเยา #ชมรมสื่อมวลชนส่งเสริมการท่องเที่ยว(ช.ส.ท)
#การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยสำนักงานเชียงราย
#จังหวัดพะเยา #toptotravel
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น